Thực hiện yêu cầu của Ban chỉ đạo phòng chống dịch Covid-19 Trường Đại học Y Dược Hải Phòng, trong 2 ngày 07-08/05/2021 nhà trường đã tổ chức lấy mẫu xét nghiệm Covid-19 cho tất cả các đối tượng học viên, sinh viên đang có lịch học lâm sàng tại các Bênh viện thực hành trên địa bàn thành phố. ![](/hpmu/uploads/news/2021_05/8.jpg)
Việc tổ chức lấy mẫu xét nghiệm được diễn ra tại khu giảng đường tầng 1 nhà C Trường Đại học Y Dược Hải Phòng do Bệnh viện Đại học Y Hải Phòng đảm nhiệm. Để việc lấy mẫu được đảm bảo an toàn, đúng quy trình, Bệnh viện Đại học Y Hải Phòng phối hợp với nhà trường đã huy động những cán bộ trẻ và sinh viên y học dự phòng năm thứ 5 và năm 6 tham gia đón tiếp, phân luồng, lấy mẫu xét nghiệm. Xét nghiệm được thực hiện theo hình thức gộp mẫu tại Labo Sinh học phân tử Trường Đại học Y Dược Hải Phòng, đây là Trung tâm Labo đã được Viện vệ sinh dịch tễ Trung ương cho phép làm xét nghiệm khẳng định SARS-CoV-2 tháng 3 vừa qua. Tính đến hết ngày 08/05/2021 có 2955 mẫu đã được lấy và kết quả cho ra các mẫu đều âm tính với SARS-CoV-2.
Một số hình ảnh trong ngày lấy mẫu